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TANGAZO LA SERIKALI NA. 406 la tarehe 24/5/2024 
 

SHERIA YA UWAKALA WA MELI TANZANIA, 
(SURA YA 415) 

______ 
 

KANUNI 
______ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 61(2))(g) na (j) 

 
KANUNI ZA MAREKEBISHO YA KANUNI ZA ULINZI WA MIZIGO NA USALAMA WA 

SHUGHULI ZA KIBANDARI ZA MWAKA 2024 
 

Jina 
 

TS. Na.  
387 la 2023 

 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 
Marekebisho ya Kanuni za Ulinzi wa Mizigo na Usalama 
wa Shughuli za Kibandari za Mwaka 2024 na zitasomwa 
pamoja na Kanuni za Ulinzi wa Mizigo na Usalama wa 
Shughuli za Kibandari za Mwaka 2023 ambazo hapa 
zitarejewa kama “Kanuni kuu”. 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
wezeshi 

 2. Kanuni kuu zinarekebishwa kwa kufuta kifungu 
wezeshi na badala yake kuweka kifuatacho: 

 “(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 
61(2))(g) na (j) 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 3 

 3. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 3 
kwa kuongeza tafsiri ya msamiati ufuatao, kwa kuzingatia 
mtiririko wa alfabeti: 

 “mamlaka husika” maana yake ni Waziri, idara ya 
Serikali au mamlaka yenye mamlaka ya kutunga 
kanuni, amri au maelekezo mengine yenye nguvu 
ya sheria; 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 5 

 4.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 5- 
(a) katika kanuni ndogo ya (1), kwa kufuta 

maneno “bila kujali” na badala yake kuweka 
maneno “bila kuathiri”; na 

 (b) katika kanuni ndogo ya (2) kwa- 
 (i) kufuta kivuo; na 
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 (ii) kuongeza mara baada ya kanuni ndogo ya 
(2) kanuni ifuatayo: 

  “(3) Kwa madhumuni ya kanuni hii 
“sababu za msingi na zilizoainishwa” 
zitajumuisha kutozingatiwa kwa sheria 
husika, kanuni na maelekezo.” 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
12 

 5.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 
12(a) kwa kufuta neno “hauwezi” na badala yake kuweka 
neno “kuweza”. 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
14 

 6. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 
14(4) kwa kuweka maneno “na behewa” katikati ya 
maneno “lori” na “na”. 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
20 

 7.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 
20(1): 

(a) katika aya ya (c) kwa kufuta alama ya nukta 
mkato pamoja na neno “na” kuweka alama na 
badala yake nukta; na  

 (b) kufuta aya ya (d). 
  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
23 

 8.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 
23 kwa- 

(a) kuongeza kivuo mara baada ya kanuni ndogo 
ya (1)(b) kama ifuatavyo: 

 “Isipokuwa kwamba, mwendesha 
bandari au bandari kavu atahakikisha kuwa 
vifaa au mifumo mbadala ya kupambana na 
moto inakuwepo wakati wa zoezi la 
majaribio au ukarabati na matengenezo”; 

 (b) kufuta  maneno “zimewekwa wazi” yaliyopo 
katika kanuni ndogo ya (4) na badala yake 
kuweka maneno “zinafikika na ziko tayari kwa 
kutumika”. 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
30 

 9.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 
30 kwa kuongeza mara baada ya kanuni ndogo ya (2) 
kanuni ndogo ifuatayo : 
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  “(3) Kwa madhumuni ya kanuni hii, 
“mtu mwenye uwezo” maana yake ni mtu 
ambaye- 

 (a) ana cheti husika kutoka katika 
taasisi ya mafunzo 
inayotambulika; 

 (b) ana uzoefu wa angalau mwaka 
mmoja wa uendeshaji wa 
mitambo ya kunyanyulia 
vyombo na zana; na 

 (c) ameidhinishwa na mamlaka 
husika.”. 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
34 

 10. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 
34 kwa kufuta maneno “bila kujali” na badala yake 
kuweka maneno “bila kuathiri”. 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
53 

 11. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 
53(2) kwa kuweka maneno “kuhusiana na ulinzi na 
usalama” katikati ya maneno “mafunzo” na “ya”. 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
55 

 12. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 
55(3) kwa kuongeza maneno “awali ya” katikati ya 
maneno “ya” na “uchunguzi”. 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
57 

 13. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 
57 kwa kufuta maneno “mbili”, “ishirini” na “mwaka 
mmoja” na badala yake kuweka maneno “ishirini”, 
“arobaini” na “miaka miwili,” “mtawalia.” 

  
Marekebisho 
ya Jedwali la 
Kwanza 

 14.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika Jedwali la 
Kwanza kwa: 

(a) kufuta tarakimu “5” inayoonekana katika 
kifungu wezeshi cha Fomu Na. 1 na badala 
yake kuweka tarakimu “5(1)”; na 

 (b) kufuta tarakimu “8(1)” inayoonekana katika 
kifungu wezeshi cha Fomu Na. 2 na badala 
yake kuweka tarakimu “8(2)”. 
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Marekebisho 
ya Jedwali la 
Pili 

 15. Kanuni kuu zinarekebishwa katika Jedwali la 
Pili kwa kufuta tarakimu “52(1)” inayoonekana katika 
kifungu wezeshi na badala yake kuweka tarakimu 
“51(2)”. 

 
Dodoma,                         MAKAME M. MBARAWA 
      3 Mei, 2024                    Waziri wa Uchukuzi 


